அனைத்தையும் நாடி  எஞ்சிய உணவுகளை நன்கொடையாக வழங்கக்கூடிய இடங்கள்

எஞ்சிய உணவுகளை நன்கொடையாக வழங்கக்கூடிய இடங்கள்

2021 May 19

‘ஈவது விலக்கேல்’

உணவு என்பது, உயிர்வாழ்வதற்கான ஒரு ஒருங்கிணைந்த கூறு, நாகரிகத்தின் ஒரு மூலக்கல்லாக, இயற்கை அருட்கொடையின் ஒரு வழியாக உள்ளது. பசி என்பது நம்மில் பெரும்பாலோர் அறியாதது அதிர்ஷ்டம், ஆனால் இது இலங்கையில் பலரின் வாழ்க்கையை பாதிக்கும் ஒரு பிரச்சினை. தினமும் ஆயிரக்கணக்கான இலங்கையர்கள் பசியுடன் படுக்கைக்குச் செல்கிறார்கள். ஆகவே இன்று பசியை வேரறுக்க சேவை நோக்கோடு செயல்படுபவர்களையும், அதில் நாம் எவ்வாறு பங்கேற்க முடியும் என்பதையும் பார்ப்போம்.

உணவு மிச்சங்கள் என்பது நாம் அனைவரும் அவ்வப்போது சமாளிக்க வேண்டிய ஒன்று. குறிப்பாக வைபவங்கள் மற்றும் விருந்து நிகழ்வுகளின் பிறகு, நீங்கள் தூக்கி எறியப் போகும் உணவை சேகரித்து, வழங்கக்கூடிய சில நிறுவனங்கள் உள்ளன!

ரொபின் ஹூட் ஆர்மி (Robin hood army)

மிகவும் பிரபலமான அமைப்புகளில் ஒன்றான ரொபின் ஹூட் ஆர்மி ஒரு சர்வதேச தன்னார்வ அமைப்பாகும், இது பசியை முடிவுக்குக் கொண்டுவர வேண்டும் என்ற நோக்கோடு செயல்படுகிறது. ரொபின் ஹூட் ஆர்மி இலங்கையிலுள்ள உணவகங்களுடன் (Restaurants) இணைந்து, உணவு தேவைப்படுபவர்களுக்கு எஞ்சியவற்றை சேகரித்து விநியோகிக்கிறது. இவர்கள் பொதுமக்களிடமிருந்து எஞ்சிய உணவுகளை எடுப்பதில்லை என்றாலும், இவர்களோடு சேவையாற்ற பொதுமக்களிடமிருந்து உதவிகள் தொடர்ந்து தேவைப்படுகிறது. எனவே தன்னார்வலர்கள் வரவேற்கப்படுகிறார்கள்! அவர்கள் பேஸ்புக் மற்றும் இன்ஸ்டாகிராமில் மிகவும் சுறுசுறுப்பாக உள்ளார்கள், எனவே அவற்றை பற்றிய மேலதிக விபரங்களுக்கு தொடர்பு கொள்ளுங்கள்.

வலைதளம்- https://robinhoodarmy.com/
ஃபேஸ்புக் – https://www.facebook.com/groups/RHASL
இன்ஸ்டாகிராம்- @rha_srilanka
இயங்கும் இடங்கள்- கொழும்பு, மட்டக்களப்பு

**எஞ்சியவற்றை ஏற்றுக்கொள்ளாத நிறைய வேறு தொண்டு நிறுவனங்கள் உண்டு. இவர்களுக்கும் சில உதவிகள் நிச்சயம் தேவைப்படுகிறது.**
ஜன சுவா பல (jana suwa bala)

இது ஒவ்வொரு வாரமும் மஹரகம அபேக்ஷா மருத்துவமனையில் இலவச மதிய உணவை வழங்கும் தன்னார்வலர்கள் குழுவால் நடத்தப்படுகிறது. ஜன சுவா பல, உணவு உதவி தேவைப்படுபவர்களுக்கு உணவு வழங்கி அளப்பரிய நற்சேவையை செய்து வருகிறது. மேலும் உங்கள் எந்தவொரு உதவியும் அவர்களால் பெரிதும் வரவேற்கப்படுகிறது.

தொலைபேசி எண்- 0772 561 321
மின்னஞ்சல் முகவரி- janasuwa.apeksha@gmail.com
ஃபேஸ்புக் – https://www.facebook.com/JanaSuwaBala
இயங்கும் இடம்- மஹரகம

சிறிலங்காதர சொசைட்டி (Sri Lankadhara Society)

இது உணவு நன்கொடைகள் உட்பட மனிதாபிமான சேவைகளை வழங்கும் ஒரு அமைப்பு. நீங்கள் தயாராக சமைத்த அல்லது பொதி செய்யப்பட்ட உணவைக் கொண்டு வரலாம் அல்லது லங்காதர சமையலறைகள் அவற்றைத் தயாரிப்பதற்கான செலவுகளைச் நீங்கள் ஏற்றுக்கொள்ளலாம்.

தொலைபேசி எண்- 0112 588 838
மின்னஞ்சல் முகவரி- info@srilankadhara.org
வலைதளம்- https://srilankadhara.org/
இயங்கும் இடம்- கொழும்பு

மிருகங்களுக்கு உணவுகளை வழங்குமிடங்கள்

நாய்கள் மற்றும் பூனைகள் உட்பட, பல வளர்ப்பு விலங்குகள் இவர்களிடம் உள்ளன. பசி என்று எடுத்தால், அவை பெரும்பாலும் இதே சூழ்நிலைகளை தான் எதிர்கொள்கின்றன, ஒவ்வொரு நாளும் உணவைக் கண்டுபிடிக்க போராடுகின்றன. இலங்கையில் உணவு நன்கொடைகளையும் நிதியுதவியையும் ஏற்றுக் கொள்ளும் ஏராளமான நிறுவனங்கள் மற்றும் பராமரிப்பிடங்கள் உள்ளன.

விலங்குகள் நலன் மற்றும் பாதுகாப்பு சங்கம் (Animal Welfare and Protection Association)

விலங்குகள் நலன் மற்றும் பாதுகாப்பு சங்கம் (AWPA) என்பது ஒரு சான்றளிக்கப்பட்ட தன்னார்வ அமைப்பாகும். இது விலங்குகள் எதிர்கொள்ளும் துன்பகரமான நிலைமைகளிலிருந்து அவற்றை மீட்டெடுத்து, பராமரிக்கும் ஒரு அமைப்பாகும். உணஉப்பி பொதிகளை நன்கொடையாக வழங்குவதன் மூலமோ, உலர்ந்த ரேஷன்களை வழங்குவதன் மூலமோ அல்லது சமைத்த உணவை வழங்குவதன் மூலமோ நீங்கள் இவர்களுக்கு உதவலாம்.

தொலைபேசி எண்- 0112 587 116
வலைதளம்- http://www.awpasl.org
பேஸ்புக்- https://www.facebook.com/awpasl.org/
இன்ஸ்டாகிராம்- @awpasl

பவ் பவ் மிருக நலன் அமைப்பு (Baw Baw Animal Welfare Organisation)

தெரு விலங்குகளை பராமரிப்பதற்காக, உங்கள் உதவியினை நீங்கள் இந்த அமைப்புக்கு வழங்கலாம் இது தவறிய நாய்கள் மற்றும் பூனைகளை மீட்பது, பசுக்களை ஸ்பேயிங் மற்றும் நியூட்ரிங் திட்டங்களிலிருந்து காப்பாற்றுவதுடன், அவற்றின் பசிக்கு உணவளிக்கிறது. இவர்களின் தன்னார்வலர் குழு, நாடு முழுவதும் வாயில்லா பிராணிகளுக்கு உணவளிக்கும் திட்டத்தினை செயல்படுத்துகின்றனர்.

தொலைபேசி எண்-0719 159 992
மின்னஞ்சல் முகவரி- Bawbaw.US@gmail.com
வலைதளம்- https://www.bawbaw.org/
பேஸ்புக்- https://www.facebook.com/bawbaw.lk
இன்ஸ்ட்ரகிராம்-@bawbaw_sl
இயங்கும் இடம்- கடவத்தை

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here