அனைத்தையும் நாடி  சுற்றுச் சூழலுக்கு சாதகமான வாழ்க்கை முறைக்கு மாறுவோம்

சுற்றுச் சூழலுக்கு சாதகமான வாழ்க்கை முறைக்கு மாறுவோம்

2021 Jun 4

பச்சை வீட்டு வாயுக்கள் அதிகரித்த வண்ணமே செல்கின்றது. ஒரு மில்லியனுக்கும் அதிகமான உயிரினங்கள் முற்று முழுதாக அழிவடைந்துள்ளன. எமது சமுத்திரங்கள் நாளுக்கு நாள் குப்பை தொட்டிகளாக மாறி வருகின்றன. பூமியின் வளங்கள் புதுப்பிக்க முடியாதளவிற்கு உபயோகிக்கப்படுகின்றன. 2030 ஆண்டளவில் காலநிலை மாற்றங்கள் மீளாத் தன்மையை அடையும் என எதிர்வு கூறப்பட்டுள்ளது.

இவை அனைத்தும் உங்களை ஆச்சரியத்துக்கு உள்ளாக்கவில்லை எனின், புகை கொண்ட வான மேகத்தை கொழும்பு மற்றும் ஏனைய நகர் பிரதேசங்களில் அவதானிக்கக்கூடியதாக இருக்கின்றது. இதுவே இயற்கையினால் எமக்கு விடுக்கப்பட கூடிய கடைசி எச்சரிக்கையாக கருதிக் கொள்ள வேண்டும். சூழல் மாசை முடியுமான அளவு குறைத்து கொண்டு நிலையான வாழ்க்கை முறை ஒன்றை நடைமுறைப்படுத்தி கொள்வதே சூழலுக்கு எம்மால் செய்யக்கூடிய இறுதி மரியாதையாக விளங்குவதோடு, புவி வெப்பமடைதல் தடுக்கும்  யுக்தியாக கருதப்படுகின்றது. 

இதற்கான சிறந்த 5 திட்டங்கள் இதோ;

 1. ஆய்வு செய்து மக்களிடம் விழிப்புணர்வு ஏற்படுத்தல்

சுற்றுச்சூழலுக்கு தாக்கம் செலுத்தும் காரணிகள் தொடர்பான அறிவை பெற்றுக்கொள்ளுதல் அவசியமாகும். சுற்றுச்சூழலுக்கு சாதகமான பொருட்களை நுகர்வு செய்வதனால் ஏற்படும் நன்மைகள் என்ன? புவி வெப்பம் அடைதல் என்றால் என்ன? பருவ நிலை மாற்றம் எமது அன்றாட வாழ்க்கையில் எவ்வாறு தாக்கம் செலுத்துகின்றது? இது போன்ற வினாக்களுக்கு போதுமான அளவு விளக்கம் ஒரு குறுகிய Web Search மூலம் அறிந்து கொள்ள முடியும். உதாரணமாக கார்பன் அடிச்சுவடு கணிப்பான் (Carbon  Footprint Calculator) மூலமாக ஒரு மனிதனின் அன்றாட வாழ்க்கை, சூழலுக்கு வெளியிடும் கார்பனின் அளவை கணித்துக் கொள்ள முடியும். ஆகவே சூழலுக்கு பாதிப்பை ஏற்படுத்தாத கொள்வனவுகளை மேற்கொள்வதற்கு நாம் முயற்சிக்க வேண்டும்.

 1. தாவரங்களை மாத்திரம் கொண்ட உணவுப் பழக்கத்திற்கு மாற்றம் பெறல் 

குறைந்தளவான இறைச்சி மற்றும் பால் பாவனை பேணுதல் பாரிய உந்துகோலாக இதற்கு இருக்கும் என்பது சற்று ஆச்சரியமூட்டக்கூடிய விடயமாகும். இறைச்சி உற்பத்தி, பக்டீரியாக்களின் எதிர்ப்பு சக்தியை அதிகப்படுவதனால் நோய்கள் உண்டாகுவதற்கு காரணமாக அமைகிறது. Greenpeace USA இன் தரவுகளின் படி, பஸ், கார் போன்றவை ஏற்படுத்தும் பாதிப்பின் அதேயளவு பாதிப்பை, கால்நடை வளர்ப்பினால் பச்சைவீட்டு விளைவிற்கு தாக்கம் ஏற்படுத்துவதாக கூறப்படுகின்றது. ஒரேயடியாக சைவ உணவிற்கு மாற்றம் பெறுதல் கடினமான விடயமாகும். ஆகவே எமது தினசரி உணவு பழக்கவழக்கத்தில் சிறு சிறு மாற்றங்களை ஏற்படுத்தி முற்றுமுழுதாக இறைச்சி மற்றும் பால் உணவுகளை தவிர்த்து கொள்வதற்கு முயற்சி செய்தல் வேண்டும். 

 1. மோட்டார் வாகன பயன்பாட்டைக் குறைத்தல்

கொழும்பு மற்றும் ஏனைய புறநகர் பிரதேசங்களின் காற்று மாசடைவதற்கு பிரதானமான காரணி போக்குவரத்து ஆகும். அது மட்டுமில்லாது அதிகளவான இதர கார்பன் வாயுக்களை வெளியிடும் பொருளாக வலுவெடுத்துள்ளது. வாகன பாவனையை நிறுத்திக்கொள்வது இலகுவான விடயம் கிடையாது. எனினும் சுபீட்சமான எதிர்காலம் ஒன்றை நோக்கி பயணிப்பதற்கு இதுவோர் பாரிய உந்துகோலாக அமையும். ஆகவே முடியுமான அளவு பொது போக்குவரத்து வாகனத்தில் செல்வதை பழக்கமாக்குவதோடு, குறுகிய தூரமாயின் கால் நடை அல்லது துவிச்சக்கர வண்டி கொண்ட வாழ்க்கை நடைமுறையை பின்பற்றுதல் சிறப்பாகும். 

 1. பாவனை சேமிப்பு

தேவையில்லாத மின் விளக்குகளை அணைத்தல், உலர்வு சாதனங்களில் துணிகளை இடாமல் காற்று மற்றும் சூரிய ஒளி மிகுந்த இடங்களில் காயவைத்தல் போன்ற சிறு சிறு விஷயங்களில் மின் பாவனையை குறைத்துக்கொள்வதுடன், மின் கட்டணங்களையும் சேமித்துக் கொள்ளலாம். பழைய குமிழ் பல்புகளுக்கு பதிலாக CFL, LED பல்புகளுக்கு மாற்றம் பெறுவதன் மூலம் 20% – 80% வீத மின் சேமிப்பினை பெற்றுக்கொள்கிறோம்.

 1. எளிமையான வாழ்வு முறை (Minimalism)

‘போதுமென்ற மனமே பொன் செய்யும் மருந்து’ என்பதை மனதில் வைத்துக்கொண்டு வாழ்வதனை Minimalism என கூறுவார்கள். சேமித்து வாழ்வதனை இது எடுத்துரைக்கிறது. மாறாக இல்லாதோருக்கு வழங்குதல், சுழற்சி முறையை ஊக்குவித்தல் மற்றும் சூழலுக்கு தீங்கு விளைவிக்காத காரணிகளை மாத்திரம் கொண்ட வாழ்க்கையை வாழ்வதனை இது வரைவிலக்கணப் படுத்துகிறது. 

சூழலுக்கு உகந்த பொருட்கள் உங்களுக்குத் தேவைப்படும் எனின் அதனை பெற்றுக் கொள்வதற்கான இடங்கள் இதோ, 

 1. மீள் உபயோகிக்க கூடிய பாத்திரங்கள் 

உலோகப் பாத்திரங்கள், கண்ணாடி கோப்பைகள், மூங்கில் உற்பத்திகள் வரை அனைத்தையும் ஒரே அழுத்தில் பெற்றுக் கொள்ளக் கூடியதாக உள்ளது. அடுத்த முறை குளிர் பானங்கள் வாங்கும் பொழுது, இவ்வாறு மீள் சுழற்சிக்கு உதவும் இதர வகைகளை தேர்வு செய்தல் வரவேற்கத்தக்கது. Stainless steel பாத்திரங்கள் நீண்ட காலம் பாவிக்க முடியும் என்பதோடு ஒக்சியேற்ற செயற்பாடுளுக்கு பயன்படும். மூங்கிலை வைத்து செய்யும் பொருட்கள் 100% சேதன செயற்கை என்பதால் மக்கும் இயல்பை கொண்டுள்ளதோடு, அதிக பாரம் அற்ற பொருள்களாக விளங்குகின்றது. 

 • Bhumi Sri Lanka
  Online: www.bhumionline.org
  Email: info@bhumi-srilanka.org
  Tel: 0769681347
 • Simply Eco Sri Lanka
  Online: facebook.com/simplyecosrilanka
  Email: simplyecosrilanka@gmail.com
 • Good Market
  Online: www.goodmarket.global
  Email: hello@goodmarket.global
  Tel: 077 020 8642
 1. சூழலுக்கு ஏதுவான மாதவிடாய் தொடர்பான பொருட்கள்

மாதவிடாய் பொருட்கள் அத்தியாவசிய விடயம் என்பது யாவரும் அறிந்ததே, எனினும் அதில் காணப்படும் நச்சுப் பதார்த்தங்கள் மற்றும் பிளாஸ்டிக் பொலித்தீன் இதழ்கள் சூழலுக்கு பாரியதோர் அச்சுறுத்தலை விளைவிக்கின்றன. இவ் நச்சுப்பதார்த்தங்கள் எமது உடலுக்கு தீங்கு விளைவிப்பதோடு சூழலையும் மாசு படுத்துகின்றன. ஆகவே இதற்கு பதிலாக சூழலுக்கு உகந்த பொருட்களை கொள்வனவு செய்தல் அத்தியவசியமாகும். துணியை கொண்ட மாதவிடாய் அட்டைகள் பிளாஸ்டிக் சானிட்டரி நாப்கின்களுக்கு சிறந்த ஓர் மாற்றீடு ஆகும். இவை மீள் உபயோகிக்ககூடியதாக இருப்பதுடன் இயற்கை மூலப்பொருட்களை கொண்டு செய்யப்பட்டவையாகும். 

 • Good Market
  Online: www.goodmarket.global
  Email: hello@goodmarket.global
  Tel: 077 020 8642
 • www.momijinatural.com/
  Tel: 011 574 1020
  Email: info@momijinatural.com
 • Eco Kade – Rodirgo Lane, Dehiwala, 10350
  Tel: 0768621306
  Email: info@ecokade.com
 1. மீள் உபயோகப்படும் Shopping Bags

மீள் உபயோகப்படும் Shopping Bags இன் பயன்பாடு இலங்கையில் ஒரு தசாப்தத்திற்கு மேலாக புழக்கத்தில் உள்ளது என்பது வரவேற்கத்தக்க ஓர் விடயமாகும். இது பயன்பாட்டிற்கு இலகுவாக இருப்பதோடு பணத்தையும் சேமித்து வருகின்றது. எமது Super Market களில் இருக்கும் பொலித்தீன் பைகள் மறுசுழற்சி அற்றவையாகவும், அதன் உற்பத்திக்கு அதிகளவான இயற்கை வாயு மற்றும் கச்சா எண்ணெய் பயன்படுகிறது என்பதும் குறிப்பிடத்தக்கது. 

 • Cally Reusable Bags
  Online: cally.lk
  Tel: 077 713 8182
  Email: info@cally.lk
 1. பாம் எண்ணெய் அற்ற, சூழலுக்கு உகந்த சவர்க்கார வகைகள்

எமக்கு பாதகமற்ற பொருட்களின் பாவனையில் இருந்து எம்மை மாற்றிக்கொள்வதோடு, பிளாஸ்டிக் மற்றும் நச்சு சார்ந்த பாவனைகளில் இருந்து விடுபடுதல் அவசியமாகும். Triclosan மற்றும் Formaldehyde ஆகிய இரு அசேதன நுண்ணுயிர் கொல்லிகள் எமது சருமங்களை பாதிப்படைய செய்வதுடன் சூழலுக்கு நண்பனாக விளங்கும் பல நுண்ணுயிரிகளையும் அழித்து வருகின்றன. சேதன பதார்த்தங்கள் அடங்கிய சவர்க்காரம் மற்றும் குளியல் திரவியங்கள் சூழலுக்கு முற்றுமுழுதாக தாக்கம் செலுத்தும் என கூற முடியாது எனினும், போதுமான அளவிற்கு கட்டுப்படுத்தக்கூடியது. இவை எல்லாவற்றிற்கும் ஒரு படி முன்னால் சென்று நாம் உபயோகிக்கும் பொருட்களில் ‘Vegan’ , ‘palm oil free’ அல்லது ‘cruelty free’ சொற் பதங்கள் உள்ளதா என வினவ வேண்டியது அவசியமாகும். உலகின் அதிகளவிலான காடழிப்புக்கு பாம் எண்ணெய் உற்பத்தி காரணமாக அமைந்துள்ளது. பாம் எண்ணெய் அதிகளவிலான நீரினை அகத்துறுஞ்சுவதோடு, பல கணிய வகைகளையும் உட்கொள்கின்றன. ஆகவே அவை சூழலுக்கு பாரியளவு தீங்கு பயக்கும் என வரைவிலக்கணப் படுத்தப்படுகிறது. 

 • Bath bliss
  Online: Instagram.com/bathblisshandmade
  Tel: 0778752774
  Email: bathblisshandmade@gmail.com
 • JustGoodness.co
  Online: www.justgoodness.co
  Tel: 0776558993
  Email: hithere@justgoodness.co
 • Healing Island SL
  Online: healingislandsl.com
  Tel: 0777780890
  Email: healingislandsl@gmail.com
 • Aastha Naturals
  Online: aasthanaturals.com
  Tel: 0712730635
  Email: anusha@aasthanaturals.com
 • Aurelia Soapworks
  Online: aureliasoapworks.myshopbox.lk
  Tel: 0752152159
 • Sustainablee (Sells Alum Crystals as natural deodorant)
  Online: sustainableeyours.com
  Tel: 0773840515
  Email: info@sustainableeyours.com

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here