அனைத்தையும் நாடி  ஆன்லைன் டேட்டிங் செயலிகள் மூலம் உலவல் சாத்தியமா?

ஆன்லைன் டேட்டிங் செயலிகள் மூலம் உலவல் சாத்தியமா?

2021 Jun 21

வெளிநாட்டில் தனது முதல் வேலையை நிறைவு செய்த இலங்கையை சேர்ந்த ஒரு பெண் தனது சக தோழி ஒருத்தி ஒன்லைனில் காதலித்த ஆணை திருமணம் செய்து அவருடன் அமெரிக்காவுக்கு சென்று சந்தோஷமாக வாழ்ந்து கொண்டிருக்கும் கதையினால் மிகவும் ஈர்க்கப்பட்டு காதலிக்க ஆர்வமாக உள்ளார்.

ஆமாம்,டேட்டிங் ஆப்ஸ்கள் மீது எனக்கு அதீத நம்பிக்கை இருந்தது.

உண்மையில், டேட்டிங் கலாசாரம் இலங்கைக்கு புதியது. திருமணத்திற்கு முன் இருவரும் இரு குடும்பத்தாரின் சம்பந்தத்துடன் சந்தித்துக் கொள்வதை மரியாதைக்குரிய டேட்டிங்காக கருதுகின்றனர். முன்னைய காலத்தின் பழைய சில வழக்கங்கள் இன்றும் உள்ளன. இன்றும் பெற்றோர்களுக்கு தெரியாமல் பதுங்கி, பயந்தபடியே மறைவாக சந்திப்பது உண்டு. நண்பர்களுடனோ அல்லது அன்றாட வேலைகளை முன்னெடுத்துச் செல்லும் போதோ தான் உங்கள் காதலுக்குரியவர்களை சந்திப்பதற்கான வாய்ப்புகள் உருவாகிறது.

சன நெரிசல் அதிகமுள்ள பேரூந்துகளில் எவரையும் பார்க்காது காதலிப்பவரின் கண்களை மாத்திரமே பார்த்த படி பயணிப்பது அளவற்ற மகிழ்ச்சி அளிக்க கூடியதொன்றாகும்.

என் பெற்றோரின் திருமண வாழ்வு என்னை ‘ரொமான்ஸில்’ நம்பிக்கையற்ற ஓர் நபராக மாற்றியது. அவர்கள் தங்களுக்கு பிடித்த பாடல் ஒன்றை கேட்ட படி இரவு நேர உணவினை சமைப்பார்கள். அவர்களது உலகத்தின் முக்கியமான ஒருத்தியாக இருந்தேன். அவர்களாலேயோ என்னவோ, காதல் பற்றிய பலவிதமான கற்பனைகளுடன் வளர ஆரம்பித்தேன். அந்த கற்பனைகளில் எனக்கு மிகவும் பிடித்த கற்பனை எதுவெனில், நான் சுதந்திர சதுக்கத்தில் தனியாக அமர்ந்திருக்கும் போது என்னை நோக்கி ஓர் நாய் ஓடி வரும், அந்த நாயினை தொடர்ந்து அழகான மற்றும் உயரமான நாயின் உரிமையாளர் ஓடி வருவார்.

உயரமான மற்றும் அழகான, அதுவும் நாயை விரும்பும் ஒருவர். இதை விட காதலிக்க வேறு காரணங்கள் தேவையா என்ன?

டேட்டிங் ஆப்ஸ்களின் பயன்பாட்டினை பற்றி நான் கண்டுப்பிடித்த போது என் கால்கள் தரையில் மிதப்பது போன்ற உணர்வில் மூழ்கிக் கிடந்தேன். ஏனெனில் எனக்கு பிடித்த நபரை என்னால் சரியாக தெரிவு செய்துக் கொள்ளக் கூடிய வசதி அதில் உண்டு.

இந்த டேட்டிங் ஆப்ஸ்களில் காணப்படுகின்ற முதன்மையான பிரச்சனை என்னவென்றால், ஒருவரது புறத்தோற்றம் ரீதியான மற்றும் ஆளுமை ரீதியான தகவல்களை கொண்டே நாம் நமக்கானவரை தெரிவு செய்ய முடியும். நான் எனக்காக வர இருப்பவருக்கு இவ்வாறான ஒரு Bio இருக்க வேண்டும் என கணித்து வைத்திருந்தேன். அது என்னவெனில்,

-5.11
-Dog Lover
-Meaningful connections only
-An excellent cook and looking for a girl to share it all with என்பதேயாகும்.

உடனடியாக வலது பக்கத்தை ஸ்வைப் செய்தேன். ஆனால் நான் உண்மையில் இந்த டேட்டிங் ஆப்ஸ்களில் பல வேறுபாடுகள் உள்ள ஏராளமான Bioக்களை கடந்தேன். சாதாரணமாக பெண்கள் என்ன எதிர்பார்ப்பார்கள் என்பதை தாண்டி, உண்மையில் எனக்கு வெறுப்பை ஏற்படுத்திய, பிடிக்காத விடயங்கள் பின்வருவனவாகும்.

1. “Hey” க்கு அப்பால் முன்னேறாத உரையாடல்கள்.

2. முதல் டேட்டிங் பெரும்பாலும் ஓர் இனம் புரியாத அமைதியோடு கடந்தது (ஆனால் நான் ஒரு உரையாடலை முன்னெடுத்துச் செல்வதில் சிறப்பானவர்).

3. மூன்று மாதகால சந்தோஷமான சாட்டிங் பின், எதிர்பாராமல் துளிர் விடும் திடீர் புறக்கணிப்பு.

4. நம்பிக்கைக்கு தகுதியற்ற ஒருவருடன் காதலில் விழுந்ததன் விளைவாக அவர் வேறொருவருடன் நிச்சயதார்த்தம் செய்து கொண்ட செய்தி அறிந்து என் மனம் கல்லென இறுகிப் போனது. (உண்மை கதை)

ஒரு ஸ்வைப் மூலம் ஆனந்தமான வாழ்வினை பெற்ற என் சக தோழியின் கதையினை, அந்த மனவேதனையின்போதும் நான் நினைவுபடுத்திக் கொண்டேன். மீண்டும் புதிய நபருக்கு என்னை அறிமுகப்படுத்தி பல முறை சந்தித்த ஏமாற்றத்தினை தந்த டேட்டிங்ஸ்களுக்கு பின், ஓர் உண்மையை உணர்ந்துக் கொண்டேன்.

டேட்டிங் எப்போதுமே மகிழ்ச்சியாக இருப்பதில்லை. அவை ஒரு இரவு-ஸ்டாண்டுகள், அர்த்தமற்ற உணர்ச்சிகள் மற்றும் ஹூக்-அப்களுக்கும் சிலநேரங்களில் பயன்படுகின்றன. கொழும்பில் தனித்து வசிக்கும் ஓர் பெண்ணாக நான் அந்த செயலிகளை பயன்படுத்துவதை வெளிப்படுத்திய பின்பு, என்னை நோக்கி பல புருவங்கள் உயர்ந்தன. என்மீது சில எதிர்பாராத ரியாக்சன்களையும் வெறுப்பான பார்வைகளையும் வீசினார்கள் சிலர். அதுமட்டுமின்றி பாதுகாப்பு பற்றிய கேள்வியும் உண்டு. நீங்கள் முன் பின் அறியாத ஓர் அந்நியரை சந்திக்க புறப்படுகிறீர்கள். சிலருக்கு துரதிஷ்டவசமாக மோசமான சூழலை உருவாக்கக் கூடிய அபாயமும் இதில் உள்ளது.

இலங்கை போன்ற ஒரு நாட்டில் இந்த டேட்டிங் செயலிகள் பயன்பாடுகள் மீதான ஒரு களங்கம் உள்ளது. இது ஒரு அர்த்தமுள்ள இணைப்பைக் கண்டுபிடிப்பதைத் தடுக்கிறது. ஏனென்றால், ஆன்லைனில் உங்கள் வாழ்க்கையின் அன்பை நீங்கள் கண்டு கொண்டதை எவ்வாறு உங்கள் பெற்றோரிடம் சொல்ல முடியும்? ஆன்லைனில் உங்களுக்கான நபரை தேடுவது உண்மையில் எவ்வளவு சாத்தியமானது? என்ற கேள்வி, பெற்றோருக்கும் எமது முன்னைய தலைமுறையினருக்கும் பெரும்பாலும் எழும் முக்கியமான கேள்வியாக உள்ளது! இதனால் பல சிக்கல்கள் எழக்கூடும் என்று பயப்படுகிறார்கள்.

ஆனால் டேட்டிங் ஆப்ஸ் பயன்பாடுகள் உண்மையில் அந்தளவு மோசமானவை அல்ல. சமூக அக்கறை உள்ளவர்களுக்கு, பேச்சைக் காட்டிலும் எழுத்தில் தங்கள் உணர்வுகளை சிறப்பாக வெளிப்படுத்தும் நபர்கள் போன்றவர்களுக்கு இணைப்பினை ஏற்படுத்திக் கொள்வதற்கான வாய்ப்பு இங்கு உண்டு. அவ்வாறு இல்லையெனில் இணைப்பினை உருவாக்குவதற்கான வாய்ப்புகள் குறைவு. காதல் பந்தம் கைகூடவில்லை எனினும், இன்னும் பல சுவாரஸ்யமான நபர்களைச் சந்திக்க இது  உதவுகிறது. சமன்பாட்டிலிருந்து காதல் அகற்றப்படுவதன் மூலம், நிறைய அழுத்தம் குறைந்து, ஒரு அர்த்தமுள்ள இணைப்பை உருவாக்கிக் கொள்ள முடியும்.

ஆப்ஸ்களை கொண்டு இவ்வுலகில் அனைத்தையும் செய்ய முடிந்த எம்மால், ஏன் டேட்டிங்கும் மேற்கொள்ள முடியாதா? நீங்கள் உங்கள் வாழ்க்கைக்கான காதலை காணலாம் இல்லையென்றால் ஒரு நண்பரை கண்டறியலாம். அதுவும் இல்லையென்றால் உங்கள் நண்பர்களுடன் பொழுதை கழிக்கும் போது ஓர் வேடிக்கை கதையாக இந்த அனுபவத்தை பகிரலாம்.

“அழாதீர்கள், ஏனெனில் அது முடிந்துவிட்டது, புன்னகைக்க கற்றுக் கொள்ளுங்கள்” என்று சொல்வதை எப்போதாவது கேட்டதுண்டா? இன்று பின்னோக்கிப் பார்க்கும் போது இரண்டு வருடங்களாக நான் தேடித்திரிந்த காதலுக்கான உண்மையான வடிவம் இந்த மோதிரங்கள் என உணர்கிறேன். நான் அந்த டேட்டிங் ஆப்ஸ் கணக்குகளை செயலிழ்க்கச் செய்து வெகு காலமாகிறது. எது எவ்வாறாக இருப்பினும் பிறர் எவ்வாறு தனது துணைகளை கண்டறிகிறார்கள்? நெரிசலான பகுதிகளில் கண்களுக்குள் பார்ப்பதனூடாகவா? இல்லை ஆன்லைன் செயலிகளின் பயோக்களை நோட்டமிடுவதனூடாகவா? என்பதை அறிவதில் எனக்கு அதீத ஆர்வம் உண்டு.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here