அனைத்தையும் நாடி  அப்படி என்னதான் இருக்கு இந்த Balmain T-shirt ல ?

அப்படி என்னதான் இருக்கு இந்த Balmain T-shirt ல ?

2022 Oct 4

அப்படி என்னதான் இருக்கு இந்த Balmain T-shirt ல ?

பொதுவாக பிரபலங்கள் தமது லுக்கை தன் ரசிகர்களுக்கு காட்ட விரும்ப ஒரு புகைப்படத்தை எடுத்து சமூக வலைத்தளங்களில் பதியிடுவது உண்டு. ஒரு முறை நான் என் இன்ஸ்டா பக்கத்தை மேலே கீழே என்று தட்டி தட்டி பார்த்துக்கொண்டிருக்கும் போது ஒரு நடிகரின் புகைப்படத்தை பார்த்தேன். ‘அடடே நம்ம வீட்டு பிள்ளை சிவகார்த்திகேயன்’ அப்படியென்று ஒரு பார்வை பார்த்துவிட்டு அவரின் ஸ்மார்ட் லுக் புகைப்படத்திற்கு ஒரு லைக்கை போட்டு அடுத்த கட்டத்தை கடக்கும் போது தான் திடிரென்று மீண்டும் அவரின் படத்தை சென்று பார்த்தேன்.

கவனித்து பார்த்தபோது தான் எனக்கு ஒன்று நினைவிற்கு வந்தது. ‘இந்த T -SHIRT  எங்கயோ பார்த்த மாதிரி இருக்கே’ அப்படி என்று யோசித்துக் கொண்டிருந்த வேளைதான் ‘எங்க தல தோனியும் இது போல தான உடுத்திருந்தாரு’ என்று யோசித்துகொண்டே இன்ஸ்டாவை விட்டு இணையத்திற்கு கொஞ்சம் தாவினேன். இணையத்தில் இந்த டிசேர்ட்டை பற்றி தேடிப் பார்த்தபோது தான் எனக்கே ஆச்சரியமாக இருந்தது. celebrities இன் வைரலான டீசேர்ட்டாக இது இணையத்தையே வலம் வந்து கொண்டிருந்தது.

கோலிவுட்டிலிருந்து ஹோலிவுட் வரை எல்லாம் பிரபலங்களும் இந்த ‘Balmain Paris’ Brand டிசேர்ட்டை தான் போட்டு மாஸாக தங்களை காட்டிக்கொள்கிறார்கள். ‘அப்படி என்னதான்யா இருக்கு இந்த Balmain T-Shirt ல’ என்று எனக்கு நானே கேட்டுக்கொண்டேன். என் கேள்விக்கு பதில் Google அண்ணா கூட ரெடியாக இருந்தார்.

சாருக்கான், சல்மான் கான், தலதோனி, விராட் கோலி, அல்லு அர்ஜூன், தனுஷ், சிம்பு, விக்னேஸ் சிவன் என இன்னும் பல பிரபலங்கள் இந்த பால்மெய்ன் டிசேர்ட்டை அணிந்து தங்களுடைய மாஸை காட்டியுள்ளனர். இதனுடைய பெறுமதி கிட்டதட்ட 558 டொலர்களாகும். அதன் இலங்கைப் பெறுமதி Rs 203110.00 அதாவது அந்த ஒரு டிசேர்ட்டின் பெறுமதி இரண்டு லட்சம் என்பது கேட்கும்போது உங்களுக்கு எப்படி இருக்கிறது? இப்போது புரிகிறதா ஏன் அதை பிரபலங்கள் அணிந்து மாஸ் லுக் காட்டுகிறார்கள் என்று. உண்மையில் இந்த பெயருக்கு பின்னால் இருக்கும் வரலாற்றை பற்றி தெரிந்துகொள்ள விரும்புபவர்களுக்காகவே இந்த கட்டுரை. ஆகவே தொடர்ந்து படியுங்கள்.+

யார் அந்த Balmain போஸ்?

பியர் அலெக்ஸாண்டர் க்ளாடியஸ் பால்மெய்ன் (Pierre Alexandre Claudius Balmain) இவர் தான் பால்மெய்ன் என்ற பெயருக்கு சொந்தக்காரர். ஒரு ப்ரேண்ட் ஒட்டுமொத்த உலகத்தையே ஆள்கிறது என்றால் அதன் மூல கர்த்தாவும் இவர்தான். காரணம் கர்த்தாவும் இவர் தான். 1914 பிரான்ஸில் பால்மெய்ன் பிறந்தார். அவருடைய அப்பா கதவு ஜன்னல்களுக்கு பயன்படுத்தப்படும் அலங்கார திரைச்சீலைகள் மற்றும் ஸ்க்ரீன்களை விற்பனை செய்பவர். அவருடைய அம்மாவும் சகோதரியும் பொட்டிக் வைத்திருந்தனர்.

1921 இல் சரியாக பால்மெய்னுக்கு ஆறு வயதாகும் போது அவரின் தந்தை இறந்துவிட்டார். இந்நிலையில் குடும்ப சுமையை குறைக்க பள்ளி முடிந்ததும் அம்மா மற்றும் சகோதரியோடு இணைந்து பொட்டிக்கில் வேலை செய்தார். காலங்கள் கடந்ததும் 1921 ஆம் ஆண்டு இவர் இகோல் டெஸ் பியூக்ஸ் – ஆர்ட்ஸ் (Ecole des Beaux – Arts) என்னும் பிரபல ஆர்ட் ஸ்கூலில் ஆர்க்கிடெக்ச்சர் படிப்பில் சேர்ந்தார். பகுதி நேரமாக பிரபல பிரான்ஸ் Fashion Designer ரொபர்ட் பிக்யூட்டிடம் உடை அலங்கார ஓவியராக பணி புரிந்தார்.

பால்மெய்னுக்கு ஆர்வம் முழுதும் ஃபேஷன் மற்றும் உடை அலங்கார வடிவமைப்பில் தான் இருந்தது. இதனால் படிப்பை பாதியில் விட்டு பிரிட்டிஷ் Fashion Designerஎட்வர்ட் மோலினியூக்ஸிடம் முழுநேர உதவியாளராக இணைந்து தன் இலட்சிய பயணத்தை ஆரம்பித்தார்.

இந்த சமயத்தில் 2ஆம் உலகப்போர் நடைபெற்றுக்கொண்டிருந்தபோது கட்டாயத்தின் பேரில் பிரெஞ்சு விமானப் படையில் முன்கள வீரராக சிறிதுகாலம் பணிபுரிந்தார். போர் நிறைவுக்கு வந்ததும் மீண்டும் தன் ஃபேஷன் உலகுக்கு நுழைந்தார்.
மிகவும் பிரபலமான ப்ரேண்ட் டிசைனர் லூசியன் லிலாங்கை (Lucien Lelong) தெரிவு செய்து அவருடைய பெயரிலேயே சொந்த ஃபெஷன் ஷோரூமை ஆரம்பித்து ‘ப்ரெஞ்ச் ஃபேஷன் தந்தை’ என்று பிரபலமானார்.

ஆவா கார்ட்னர், ப்ரிஜட் பார்டோ, ஹோப் போர்டோகரேரோ மற்றும் தாய்லாந்தின் ராணி சிரிகட் ஆகியோருக்கு ஆடைவடிவமைப்பாளர் ஆனார். 1951 இல் வெளியாகி ப்ளோக் பஸ்டர் ஹிட் அடித்த ‘ No Highway In The Sky’ ஹொலிவூட் திரைப்படத்தில் நடிகை மார்லின் டீட்ரிச் பால்மெய்ன் ஆடைகளைதான் அணிந்திருந்தார்.
அதிலும் குறிப்பாக உலகப்புகழ் மைக்கல் ஜாக்சன் கூட பால்மெய்ன் ஆடைகளை அணிந்திருக்கிறார் என்றால் அன்று முதல் இன்று வரை நீடித்திருக்கும் இந்த ப்ராண்டின் பெயருக்கு அதாவது பால்மெய்னின் பெயருக்கு இருக்கும் மதிப்பு எத்தனை கோடிகளாக இருக்கும் என்று நினைத்து பாருங்கள்.

பால்மெய்ன் ஆடைகள் ஏன் இவ்வளவு Costly?

ஆடைகளை அழகுக்காக அணிவது ஒரு ரகம் என்றால் அதன் ப்ராண்டுக்காக அணிவது மற்றொரு ரகம். அப்படி பிரபலமாகியது தான் இந்த பால்மெய்ன் ஆடைகள். ஆடை மட்டுமல்லாது சப்பாத்து, கைப்பை, தொப்பி, பெல்ட் போன்ற பலவும் பால்மெய்ன் நிறுவனத்தினால் தயாரிக்கப்படுகின்றன.
1945 இல் அதிகாரப்பூர்வமாக தொடங்கப்பட்ட இந்த ப்ராண்ட் பாரிஸை தலைமையாகக் கொண்டு இயங்கி வருவதால் ‘பால்மெய்ன் பாரிஸ்’ என்று உத்தியோகப்பூர்வ பெயரைப் பெற்றது. இவர்களுடைய ஆடைகள் நம்மை போன்ற சாதாரணமானவர்களுக்காக அல்ல. உலகெங்கிலும் பல்வேறு துறைகளில் பிரசித்தி பெற்ற நட்சத்திரங்களுக்கும், பிரபலங்களுக்கும், பணக்காரர்களுக்காகவுமே இவர்கள் பிரத்தியேகமாக தயாரிக்கின்றனர்.

அதிலும் வியக்கவைக்கும் விடயம் ஒன்று இருக்கிறது. பால்மெய்ன் தங்களுடைய ப்ராண்டுகளை எந்த விலையில் எந்த ஸ்டார் அணிகிறார் அவருக்கு இருக்கும் செல்வாக்கு என்ன என்பதைனையே கண்காணிப்பதற்காகவே ஒரு தனிக் குழுவே பால்மெய்ன் நிறுவனத்திற்கு இருக்கிறது என்பது ஆச்சரியப்படவைக்கிறது. அதனால் தான் இந்த ப்ராண்டுகளை இவ்வளவு விலை கொடுத்து வாங்குகின்றனர்.
இந்த வகை ப்ரேண்டை இவ்வளவு விலை கொடுத்து அணிந்தாலே பெருமை என்பது தான் இந்த உலகில் பால்மெய்ன் நிலைநிறுத்தி வைத்துள்ள வியாபார தந்திரம்..!

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

single_template_7.php